Chứng chỉ hành nghề y có thời hạn bao lâu?

5 (100%) 1 vote

Chắc hẳn có nhiều sinh viên ngành y đều quan tâm đến chứng chỉ hành nghề y có thời hạn bao lâu? Hãy đọc những thông tin trong bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về vấn đề này nhé.

1. Chứng chỉ hành nghề y là gì?

Ngành y là ngành nghề có liên quan trực tiếp đến sức khỏe và tính mạng của con người, do đó chịu sự quản lý chặt chẽ của nhà nước. Theo Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2019 quy định, người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh phải là những người đã được cấp chứng chỉ hành nghề y. Như vậy, chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh là điều kiện bắt buộc đối với những người hành nghề y.

Giấy chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh hay chứng chỉ hành nghề y là văn bản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho người có đủ điều kiện hành nghề theo quy định của pháp luật. Chứng chỉ này được cấp theo quy định tại Điều 18 hoặc Điều 19 Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2009. 

Chứng chỉ hành nghề y có thời hạn bao lâuChứng chỉ hành nghề y có thời hạn bao lâu?

Xem thêm: Tìm hiểu phương thức xét tuyển cao đẳng dược TPHCM năm 2020.

2. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề y

Điều kiện về văn bằng

Để được cấp chứng chỉ hành nghề y, bạn cần phải có một trong những loại văn bằng, giấy chứng nhận phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh sau đây:

  • Giấy chứng nhận là lương y.
  • Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam
  • Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.
  • Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.
  • Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để thực hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

Điều kiện về thực hành

Trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, bạn phải có thời gian thực hành tại các cơ sở khám chữa bệnh. Cụ thể:

  • Có 18 tháng thực hành tại bệnh viện hoặc viện nghiên cứu có giường bệnh (gọi chung là bệnh viện) đối với bác sĩ.
  • Có 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sĩ.
  • Có 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh.
  • Có 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên và kỹ thuật viên.

Một số điều kiện khác

Người được cấp chứng chỉ hành nghề y không thuộc trường hợp sau:

  • Người đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án hoặc quyết định của Tòa án. 
  • Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh… 
  • Người đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh, bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Chứng chỉ hành nghề y có thời hạn bao lâuChứng chỉ hành nghề y có thời hạn bao lâu?

3. Nộp hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề y

Để có chứng chỉ hành nghề y, bạn cần hoàn thiện các loại giấy tờ trong hồ sơ cấp theo đúng quy định và nộp tại các cơ quan sau đây:

  • Nộp hồ sơ cho Bộ Y tế nếu làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc Bộ Y tế; hoặc làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc các bộ khác, trừ trường hợp phải nộp hồ sơ cho Sở Y tế hoặc Bộ Quốc Phòng; hoặc người nước ngoài đến hành nghề khám bệnh, chữa bệnh tại Việt Nam.
  • Nộp hồ sơ cho Sở Y tế nếu làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn Sở y tế quản lý, trừ trường hợp phải nộp hồ sơ cho Bộ Y tế hoặc Bộ Quốc phòng.
  • Nộp hồ sơ cho Bộ Quốc phòng nếu làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc thẩm quyền quản lý của Bộ Quốc Phòng.

4. Chứng chỉ hành nghề y có thời hạn bao lâu?

Chứng chỉ hành nghề y có thời hạn bao lâu là vấn đề được các sinh viên đang theo học ngành y dược quan tâm nhiều nhất. Tùy theo mỗi quốc gia mà có quy định thời hạn chứng chỉ hành nghề y khác nhau, thông thường từ 3 – 5 năm để đảm bảo được chất lượng của các y sĩ. Bởi để có thể được tiếp tục cấp giấy chứng chỉ hành nghề y thì họ sẽ phải chủ động trau dồi chuyên môn và tiếp cận những kiến thức y học mới. Điều này sẽ đảm uy tín và chất lượng của các y sĩ. 

Theo nghị định số 89/2012/NĐ – CP của Chính phủ, việc sửa đổi hay bổ sung một số điều lệ của Nghị định số 79/2006/NĐ – CP ngày 09 tháng 8 năm 2006 quy định thời hạn, giá trị của chứng chỉ hành nghề y chỉ được cấp 1 lần, có giá trị và phạm vi sử dụng trong toàn quốc trong thời hạn 5 năm. Khi hết thời hạn, các y sĩ phải làm thủ tục đề nghị cấp lại chứng chỉ hành nghề y tại các cơ quan có thẩm quyền. 

Tuy nhiên, trước đây, ở nước ta đã từng có nhiều luồng ý kiến trái chiều về việc cấp chứng chỉ hành nghề y. Trong đó, có nhiều người vẫn muốn giữ nguyên về cấp chứng chỉ hành nghề Dược của Nghị định (số 89/2012/NĐ – CP năm 2012) của Chính phủ. Bên cạnh đó thì có ý kiến cho rằng cần tổ chức thi và cấp giấy phép hành nghề có hạn định theo thời gian. 

Theo tình hình thực tế Quốc hội đã thống nhất đưa ra quyết định về việc cấp chứng chỉ hành nghề y được sửa đổi bổ sung 01/01/2017 thống nhất quy định: “Mỗi cá nhân chỉ được cấp 1 chứng chỉ hành nghề y. Chứng chỉ hành nghề y không quy định về thời hạn và có giá trị trong phạm vi cả nước”. 

Tổng hợp

Please follow and like us: